วันที่ ๒๗ พฤศจิกายน ๒๕๖๖ เวลา ๑๗.๓๐ น. โรงเรียนกัลยาณีศรีธรรมราช เข้าร่วมขบวนเกียรติยศอัญเชิญพระประทีปพระราชทาน โดยวัฒนธรรมจังหวัดนครศรีธรรมราช บูรณาการงานร่วมกับเทศบาลนครนครศรีธรรมราช จัดพิธีอัญเชิญพระประทีปพระราชทาน สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี จากศาลากลางจังหวัดนครศรีธรรมราช เพื่อไปประดิษฐาน ณ สวนสาธารณะศรีธรรมาโศกราช มีนายขจรเกียรติ รักพานิชมณี ผู้ว่าราชการจังหวัดนครศรีธรรมราช เป็นประธานอัญเชิญพระประทีปพระราชทาน และพิธีลอยพระประทีปพระราชทาน เพื่อส่งเสริม รักษาและต่อยอดประเพณีวัฒนธรรม เสริมสร้างค่านิยมไทย ที่ดีงามของชุมชนให้คงอยู่สืบไป รวมถึงยกระดับประเพณีและวัฒนธรรมท้องถิ่นสู่ระดับชาติ ให้เป็น Soft Power ตามแนวคิดการขับเคลื่อนงานประเพณีในประเด็นสร้างการรับรู้งานเทศกาล ประเพณี (Festival) ของไทยที่สอดคล้องกับนโยบาลรัฐบาล สนองยุทธศาสตร์จังหวัดในประเด็นพัฒนาการท่องเที่ยวบนพื้นฐานธรรมะ ธรรมชาติ และศิลปวัฒนธรรม
![](https://www.kanlayanee.ac.th/home/wp-content/uploads/2024/01/404711079_1124583592070829_5804339414393014741_n.jpg)
พิธีอัญเชิญพระประทีปพระราชทาน สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี